Module quang SFP là gì? Nó có tính năng và công dụng thế nào?

SFP Module là gì ?

Module quang SFP hay còn được gọi bằng các tên gọi khác như là SFP transceivermodule SFP hay module quang là loại module được dùng cho các thiết bị như switch, converter, DSLAM, SDH có cổng (khe, slot) theo chuẩn SFP.

cisco-sfp-testing

Chuẩn SFP là gì?

SFP là viết tắt của chuẩn “Small Form Factor” .Small Form Factor (SFP) là thiết bị thu phát kích thước nhỏ gọn, có thể “gắn nóng” trực tiếp và sử dụng cho viễn thông cũng như truyền thông dữ liệu. Một đầu của SFP được gắn vào các thiết bị như là media converter, switch, router và thiết bị tương tự; đầu còn lại gắn cáp quang. Thiết bị này là một giao thức chuẩn phổ biến được hỗ trợ bởi các nhà sản xuất viễn thông và thiết bị mạng.

SFP Module có những loại nào?

Cũng như bộ chuyển đổi quang điện – converter quang, SFP module cũng có rất nhiều loại và thường được chia làm 4 loại chính theo từng đặc điểm như ở bảng sau:

Đặc điểm Phân loại
Tốc độ 155M (10/100 Mbps)1.25G (1000 Mbps)

10G, 40G, 100G,…

SDH STM-1STM-4

STM-16

Loại cáp quang Multi mode (đa mốt)Single mode (đơn mốt)
Số sợi quang 2 sợi quang (2 FO/ dual fiber)1 sợi quang (1 FO/ single fiber)


Tìm hiểu về chức năng DDM

Một Module SFP có chức năng DDM, nhiều khách hàng đã từng thắc mắc với Datacom vậy DDM là gì? DDM là chức năng “chẩn đoán, giám sát, cung cấp” cho người dùng các thông tin quan trọng liên quan đến tình trạng của các tín hiệu nhận và truyền trong quá trình hoạt động. Cách tiếp cận này hỗ trợ tối đa người dùng trong việc phát hiện lỗi cũng như rút ngắn được thời gian sửa chữa.

Module quang dùng để làm gì?

Phần lớn các module quang thường có chức năng là thiết bị kết nối và chuẩn đoán, giám sát cũng như cung cấp cho người dùng các thông tin vô cùng quan trọng liên quan đến tình trạng hoạt động tín hiệu của hệ thống. Trong điều kiện tiêu chuẩn, thiết bị này có thể hỗ trợ với khoảng cách tối đa lên tới 140km.

Hình ảnh có liên quan

Nhờ có các tính năng nổi bật mà Module hoàn toàn có thể hỗ trợ người dùng cô lập và nhanh chóng phát hiện các lỗi từ đó có để đưa ra các phương án xử lý một cách dễ dàng và tiết kiệm thời gian nhất.

Module quang còn có hệ thống chuẩn đoán các thông số kĩ thuật đảm bảo độ chính xác trong công tác thu, phát hiện xử lý công suất máy.

Thông thường kết quả của giá trị thiết bị sẽ nằm ở một trong các thông số như: từ trở kháng khuếch đại Trans, điện áp từ trường tương tự; trình điều khiển laser, Ở bộ khuếch đại sau… tuỳ thuộc trong từng trường hợp để xác định module quang dùng để làm gì . Sau đó các kĩ sư sẽ sử dụng một vật dụng ADC để số hóa mọi giá trị và xử lý dữ liệu thu về được.

sfp các loại

Ngày nay, đi cùng với sự phát triển của ngành công nghệ kĩ thuật, Module quang có rất nhiều chủng nhiều loại, kích thước nhỏ gọn, tiện lợi và sử dụng rất dễ dàng. Đồng thời, thiết bị này đã được sản xuất theo dây truyền hiện đại, phổ thông với số lượng nhiều điều này khiến chi phí của sản phẩm rất hợp lý, phù hợp với túi tiền của đại đa số người sử dụng hiện nay tại Việt Nam.

Địa chỉ mua module quang SFP tại Hà Nội chính hãng, giá rẻ, chất lượng?

Nếu Quý vị đang có nhu cầu mua bán module quang SFP tại Hà Nội, hãy tìm đến ngay Công ty TNHH Datacom Quốc Tế. Tại đây, Quý vị hoàn toàn có thể yên tâm không chỉ ở sản phẩm mà còn về chất lượng dịch vụ trước và sau bán hàng. Với hệ thống chuyên viên tư vấn tận tình, đội ngũ kĩ thuật chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm chúng tôi có thể khẳng định Quý vị sẽ lựa chọn cho mình những sản phẩm tốt nhất, phù hợp nhất với mức giá chắc chắn là rẻ nhất thị trường hiện nay. Mọi thắc mắc liên quan về sản phẩm, về hệ thống mạng Quý vị có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ hotline:

Công ty TNHH Datacom Quốc Tế
VPGD: P717B, Tầng 7, Tháp B2, Tòa Gemek Tower, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, Hoài Đức, HN
Hotline: 0904.789.291 hoặc 024.6673.5252

logo_hd3CÔNG TY TNHH DATACOM QUỐC TẾ
Địa chỉ: Tầng 4 tòa nhà HUD3 Tower, số 121-123 đường Tô Hiệu, Phường Nguyễn Trãi, Quận Hà Đông, Thành Phố Hà Nội
Tel: 024 6673 5252
Website : www.datacomquocte.com
Email: tiennv@datacomquocte.com